วันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2559

 Lesson 14



บันทึกอนุทิน

วิชา  การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้าวสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
(Creative Art Experiences Management for Early Childhood)
อาจารย์ผู้สอน   ว่าที่ ร.ต.กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาก
ประจำวัน  พฤหัสบดีที่  28   เมษายน   2559
เรียนครั้งที่   10  เวลา   08.30 - 13.30 น.
กลุ่ม 102







จัดนิทรรศการแสดงผลงานศิลปะ
ณ โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม

















  





































Lesson 13


บันทึกอนุทิน

วิชา  การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้าวสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
(Creative Art Experiences Management for Early Childhood)
อาจารย์ผู้สอน   ว่าที่ ร.ต.กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาก
ประจำวัน  พฤหัสบดีที่  24   มีนาคม   2559
เรียนครั้งที่   10  เวลา   08.30 - 13.30 น.
กลุ่ม 102




เขียนแผนการสอนและจัดประการณ์แบบเป็นกลุ่ม
แผนการจัดประสบการณ์      หน่วย ตาวิเศษ ชั้นอนุบาลปีที่ ๑/๓        
  กิจกรรมสร้างสรรค์ วันที่ ๑๒ เดือน มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๙





แผนการจัดประสบการณ์      หน่วย ตาวิเศษ ชั้นอนุบาลปีที่ ๑/๓        
  กิจกรรมสร้างสรรค์ วันที่ ๑๒ เดือน มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๙



จุดประสงค์การเรียนรู้
๑.เด็กสามารถใช้กล้ามเนื้อมือในการปั้น วาด อย่างอิสระได้
๒.เด็กสามารถประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำได้
๓.เด็กสามารถพัฒนาความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ได้
๔.เด็กสามารถบอกชื่อผลงานและเล่าเรื่องจากภาพของตนเองได้
๕.เด็กสามารถเก็บของเข้าที่ได้

       สาระการเรียนรู้
สาระที่ควรเรียนรู้
๑.การปั้นดินน้ำมัน
๒.การวาดภาพอิสระด้วยสีน้ำ
๓.การประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำ

ประสบการณ์สำคัญ
๑.การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก
๒.การแสดงความรู้สึกด้วยคำพูด
๓.การแสดงความคิดสร้างสรรค์ผ่านสื่อต่างๆ
๔.การเล่นร่วมกับคนอื่น

กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
๑.ครูจัดโต๊ะกิจกรรม ๕ โต๊ะซึ่งเป็น ดังนี้
- การปั้นดินน้ำมัน  ๒ โต๊ะ
- การวาดภาพอิสระด้วยสีเทียน ๑โต๊ะ
- การประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำ ๒ โต๊ะ
ขั้นสอน
๒.ครูแนะนำกิจกรรมและสาธิตวิธีการทำกิจกรรม การประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำเด็กดู ดังนี้
-ครูแจกรูปหน้าคนให้เด็กๆระบายสีและใช้กรรไกรตัด แล้วนำมาทากาวแปะลงบนขวดน้ำที่ครูแจกให้ หลังจากนั้นให้หยิบกระดาษสีที่ครูตัดเป็นเส้นยาวๆมาพับกลับไปกลับมาเหมือนสปริงมาติดเป็นแขนเป็นขาแล้วนำไปปั้มสัญลักษณ์ของตัวเอง
๓.ให้เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระเมื่อเสร็จแล้วนำผลงานมาให้ครูดูพร้อมกับเล่าให้ฟังว่าปั้นเป็นรูปอะไรและวาดเป็นรูปอะไรบ้าง
๔.ในระหว่างที่เด็กทำกิจกรรมครูคอยเดินดูและแนะนำให้เด็กหมุนเวียนทำกิจกรรมจนครบทุกกิจกรรม
๕.เมื่อทำกิจกรรมเสร็จแล้วครูแนะนำให้เด็กเก็บอุปกรณ์เข้าที่ให้เรียบร้อย
ขั้นสรุป
๖. ครูและเด็กร่วมกันสรุปเกี่ยวกับปัญหาที่เกิดขึ้นในการทำกิจกรรม

สื่อ/แหล่งเรียนรู้
๑. ดินน้ำมัน
๒. แผ่นรองดิน
๓. สีเทียน
๔. กระดาษ
๕.รูปหน้าคน
๖.กรรไกร
๗.กระดาษสี
๘.กาว
๙.ขวดน้ำ

ประเมินผล
การสังเกต
๑.การปฏิบัติกิจกรรม
๒.การเก็บของเข้าที่
๓.การเล่าถึงผลงานของตน



รูปภาพตอนการสอนจัดประสบการณ์ศิลปะ


  
























    Application  (การประยุกต์ใช้)
                  นำขั้นตอนและวิธีการสอนต่างๆที่อาจารย์ให้คำแนะนำไปปรับใช้ในการออกไปสอนเด็กจริงในภายภาคหน้าตอนที่เราเป็นครูฝึกสอนหรือครูจริงๆ

      Technical  Education  (เทคนิคการสอน)
                - เทคนิคการใช้สื่อ
                - เทคนิคการสาธิต
                - เทคนิคการลงมือปฏิบัติ
                - เทคนิคการใช้กิจกรรม


      Evaluation   (การประเมิน)
              self   :   เเต่งกายเรียนร้อย  เข้าเรียนตรงเวลา  ตั้งใจเรียน
              Friend   :  เเต่งกายเรียนร้อย  เข้าเรียนตรงเวลา  ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
             Teacher   :   อาจารย์สอนเข้าใจง่ายมีการให้คำแนะนำสำหรับวิธีการสอนต่างๆ


Lesson 12


บันทึกอนุทิน

วิชา  การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้าวสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
(Creative Art Experiences Management for Early Childhood)
อาจารย์ผู้สอน   ว่าที่ ร.ต.กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาก
ประจำวัน  พฤหัสบดีที่  7   เมษายน   2559
เรียนครั้งที่   12  เวลา   08.30 - 13.30 น.
กลุ่ม 102





Knowledge  (ความรู้)



*** สิ่งประดิษฐ์ต่งๆจากกล่องลังกระดาษ  15  ชิ้น ***






กีต้าหรรษา




กระปุกออมสินหมู




กรอปรูปท้องทะเล




เครื่องทำกาแฟ




โมบายหรรษา




เครื่องซักผ้า




กล่องเรืองแสง




ที่เก็บแผ่น CD หมีแพนด้า




ที่ใส่หนังสือแสนสวย




มงกุฏหมูน้อย





รถยนต์แฟนซี




ที่ตั้งโทรศัพศ์อเนกประสงค์




นาฬิกาจากกล่อง




เตาแก๊สแฟนซี




ไฟจราจร




หน้ากากสตัว์ป่า











*กิจกรรมจัดเป็นฐานตามวัสดุที่ได้รับ โดยเเบ่งเป็น 4 ฐาน ดังนี้*


     ฐานที่   1 ศิลปะจากมักกะโรนี





                      1. สร้อยคอจากมักกะโรนี






                        2. กรอบรูปจากมักกะโรนี







                        3. พิชช่าจากมักกะโรนี  












     ฐานที่ 2  ศิลปะจากเมล็ดพืช



                     1. ปะติภาพจากเมล็ดพืช







                          2. กำไลข้อมือจากเมล็ดพืช










                        3. กรอบรูปจากเมล็ดพืช






          ฐานที่ 3 โมบายจากวัสดุต่างๆ












           ฐานที่ 4 ศิลปะจากหลอด / ลูกโป่ง / นิตยสาร



                       1. โมบายจากหลอดน้ำ






                      2. ลูกโป่งอารมณ์







                       3. พับนิตยสาร








***งานประดิษฐ์จากรายการสอนศิลป์****

 คลิก เพื่อดูวิธทำ

วัสดุอุปกรณ์
1.ไม้ไอศครีม
2.ขวดน้ำพลาสติก
3.สีน้ำ
4.กระดาษสี









  Application  (การประยุกต์ใช้)
               นำกิจกรรมศิลปะเเบบต่างๆ  ไปใช้ในการจัดการเรียนการสอนศิลปะสร้างสรรค์ เลือกกิจกรรมที่เหมาะสมกับวัย และพัฒนาเด็กทั้ง 4 ด้าน  ร่างกาย  อามณ์-จิตใจ  สังคม  สติปัญญา


      Technical  Education  (เทคนิคการสอน)
               - เทคนิคการใช้สื่อ
               - เทคนิคการบรรยาย
               - เทคนิคการใช้กิจกรรม
               - เทคนิคการลงมือปฏิบัติ


      Evaluation   (การประเมิน)
              self   :   เเต่งกายเรียนร้อย  เข้าเรียนตรงเวลา  ตั้งใจเรียน
              Friend   :  เเต่งกายเรียนร้อย  เข้าเรียนตรงเวลา  ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
             Teacher   :   อาจารย์สอนเข้าใจง่าย มีเทคนิคการสอนที่หลากหลาย มีกิจกรรมที่ฝึกให้นักศึกษาได้ใช้ความคิดสร้างสรรค์  ได้ลงมือปฏิบัติด้วยตนเอง