วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2559

Lesson 4


บันทึกอนุทิน

วิชา  การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้าวสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
(Creative Art Experiences Management for Early Childhood)
อาจารย์ผู้สอน   ว่าที่ ร.ต.กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาก
ประจำวัน  พฤหัสบดีที่  4  กุมภาพันธ์  2559
เรียนครั้งที่   4   เวลา   08.30 - 13.30 น.
กลุ่ม 102












Knowledge  (ความรู้)

เเผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐม

วิธีการเขียนแผนการจัดประสบการณ์

       1.เลือกจากความสนใจของเด็กเป็นส่วนใหญ่ หัวข้อของเรื่องนั้นต้องไม่กว้างจนเกินไปเพราะจะยากในการกำหนดเนื้อหา ที่เด็กต้องเรียนรู้ในหัวข้อนั้นๆ
       2.จัดเรียงระบบความคิดรวบยอดให้ออกมาในรูปแบบของแผนผังความคิด
       3.ศึกษาจาก 6 กิจกรรม
       4.คำนึงถึงพัฒนาการในแต่ละช่วงวัยของเด็กปฐมวัยในแต่ละขั้นอย่างละเอียดว่าเด็กเเต่ละช่วงวัยเด็กสามารถทำอะไรได้บ้าง
       5.รูปแบบของการจัดประสบการณ์อย่างมีระบบตามความยากง่ายของกิจกรรมนั้นๆมีการสังเกต จดบันทึก ในการจัดกิจกรรมทุกครั้ง เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดในการประเมินศักยภาพของเด็กเเต่ละบุคคล


จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์เพื่อผู้สอน

    - วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กเหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรปฐมวัย
    - นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
    - การเขียนแผนต้องดูประสบการณ์สำคัญในหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยแล้วนำมาใส่ให้ตรงตามเรื่องที่สอนให้ครบทั้ง 4 ด้าน ร่างกาย อารมณ์ สังคม สติปัญญา


ขั้นตอนการเขียนแผนการจัดประสบการณ์

ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
      - สังเกตจากความสนใจความต้องการของเด็กตามสภาพจริง
      - เรื่องต้องชัดเจน ไม่กว้างเกินไปเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ
      - ไม่ควรเลือกเรื่องสัตว์ คมนาคม
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
      - สิ่งที่เด็กรู้แล้ว
      - สิ่งที่เด็กต้องการรู้
      - สิ่งที่เด็กควรรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
      - เคลื่อนไหว
      - ศิลป์สร้างสรรค์
      - กิจกรรมเสรี
      - เสริมประสบการณ์
      - กิจกรรมกลางแจ้ง
ขั้นที่ 5 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 6 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์







การประเมิน
      - ประเมินผลทั้งทางทฤษฎีและการปฏิบัติ
      - การประเมินต้องสอดคล้องกับมาตรฐานและตัวบ่งชี้วัดของการศึกษาปฐมวัย
       - ประเมินตรงไปตรงมาตามสภาพจริง
       - นำผลที่ได้จากการประเมินไปสู่การแปลผลหาข้อสรุปอย่างเป็นระบบสมเหตุสมผล
       - มีความเที่ยงตรงเป็นธรรมคำนึงถึงหลักความเป็นจริงของเด็ก



         

      Application  (การประยุกต์ใช้)
               นำไปใช้เป็นเเนวทางในการเขียนเเผนการจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์ สำหรับเด็กปฐมวัย ให้ครอบคลุมพัฒนาการทั้ง  4  ด้าน  ให้เด็กมีพัฒนาการที่สมวัย


      Technical  Education  (เทคนิคการสอน)
             - เทคนิคการใช้สื่อ
             - เทคนิคการบรรยาย
             - เทคนิคการนำเข้าสู่บทเรียน
             - เทคนิคการลงมือปฏิบัติ


      Evaluation   (การประเมิน)
             self   :   เเต่งกายเรียนร้อย  เข้าเรียนตรงเวลา  ตั้งใจเรียน
             Friend   :  เเต่งกายเรียบร้อย  มีเพื่อนบางคนที่มาสาย   ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
            Teacher   :   อาจารย์สอนเข้าใจง่าย มีเทคนิคการสอนที่หลากหลาย มีกิจกรรมที่ฝึกให้นักศึกษาได้ใช้ความคิดสร้างสรรค์  ให้เด็กได้ลงมือในการทดลองเขียนแผน






ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น