วันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม พ.ศ. 2559

Lesson 13


บันทึกอนุทิน

วิชา  การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้าวสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
(Creative Art Experiences Management for Early Childhood)
อาจารย์ผู้สอน   ว่าที่ ร.ต.กฤตธ์ตฤณน์  ตุ๊หมาก
ประจำวัน  พฤหัสบดีที่  24   มีนาคม   2559
เรียนครั้งที่   10  เวลา   08.30 - 13.30 น.
กลุ่ม 102




เขียนแผนการสอนและจัดประการณ์แบบเป็นกลุ่ม
แผนการจัดประสบการณ์      หน่วย ตาวิเศษ ชั้นอนุบาลปีที่ ๑/๓        
  กิจกรรมสร้างสรรค์ วันที่ ๑๒ เดือน มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๙





แผนการจัดประสบการณ์      หน่วย ตาวิเศษ ชั้นอนุบาลปีที่ ๑/๓        
  กิจกรรมสร้างสรรค์ วันที่ ๑๒ เดือน มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๙



จุดประสงค์การเรียนรู้
๑.เด็กสามารถใช้กล้ามเนื้อมือในการปั้น วาด อย่างอิสระได้
๒.เด็กสามารถประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำได้
๓.เด็กสามารถพัฒนาความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ได้
๔.เด็กสามารถบอกชื่อผลงานและเล่าเรื่องจากภาพของตนเองได้
๕.เด็กสามารถเก็บของเข้าที่ได้

       สาระการเรียนรู้
สาระที่ควรเรียนรู้
๑.การปั้นดินน้ำมัน
๒.การวาดภาพอิสระด้วยสีน้ำ
๓.การประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำ

ประสบการณ์สำคัญ
๑.การประสานสัมพันธ์ของกล้ามเนื้อเล็ก
๒.การแสดงความรู้สึกด้วยคำพูด
๓.การแสดงความคิดสร้างสรรค์ผ่านสื่อต่างๆ
๔.การเล่นร่วมกับคนอื่น

กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ
๑.ครูจัดโต๊ะกิจกรรม ๕ โต๊ะซึ่งเป็น ดังนี้
- การปั้นดินน้ำมัน  ๒ โต๊ะ
- การวาดภาพอิสระด้วยสีเทียน ๑โต๊ะ
- การประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำ ๒ โต๊ะ
ขั้นสอน
๒.ครูแนะนำกิจกรรมและสาธิตวิธีการทำกิจกรรม การประดิษฐ์ตุ๊กตาขวดน้ำเด็กดู ดังนี้
-ครูแจกรูปหน้าคนให้เด็กๆระบายสีและใช้กรรไกรตัด แล้วนำมาทากาวแปะลงบนขวดน้ำที่ครูแจกให้ หลังจากนั้นให้หยิบกระดาษสีที่ครูตัดเป็นเส้นยาวๆมาพับกลับไปกลับมาเหมือนสปริงมาติดเป็นแขนเป็นขาแล้วนำไปปั้มสัญลักษณ์ของตัวเอง
๓.ให้เด็กเลือกทำกิจกรรมตามความสนใจอย่างอิสระเมื่อเสร็จแล้วนำผลงานมาให้ครูดูพร้อมกับเล่าให้ฟังว่าปั้นเป็นรูปอะไรและวาดเป็นรูปอะไรบ้าง
๔.ในระหว่างที่เด็กทำกิจกรรมครูคอยเดินดูและแนะนำให้เด็กหมุนเวียนทำกิจกรรมจนครบทุกกิจกรรม
๕.เมื่อทำกิจกรรมเสร็จแล้วครูแนะนำให้เด็กเก็บอุปกรณ์เข้าที่ให้เรียบร้อย
ขั้นสรุป
๖. ครูและเด็กร่วมกันสรุปเกี่ยวกับปัญหาที่เกิดขึ้นในการทำกิจกรรม

สื่อ/แหล่งเรียนรู้
๑. ดินน้ำมัน
๒. แผ่นรองดิน
๓. สีเทียน
๔. กระดาษ
๕.รูปหน้าคน
๖.กรรไกร
๗.กระดาษสี
๘.กาว
๙.ขวดน้ำ

ประเมินผล
การสังเกต
๑.การปฏิบัติกิจกรรม
๒.การเก็บของเข้าที่
๓.การเล่าถึงผลงานของตน



รูปภาพตอนการสอนจัดประสบการณ์ศิลปะ


  
























    Application  (การประยุกต์ใช้)
                  นำขั้นตอนและวิธีการสอนต่างๆที่อาจารย์ให้คำแนะนำไปปรับใช้ในการออกไปสอนเด็กจริงในภายภาคหน้าตอนที่เราเป็นครูฝึกสอนหรือครูจริงๆ

      Technical  Education  (เทคนิคการสอน)
                - เทคนิคการใช้สื่อ
                - เทคนิคการสาธิต
                - เทคนิคการลงมือปฏิบัติ
                - เทคนิคการใช้กิจกรรม


      Evaluation   (การประเมิน)
              self   :   เเต่งกายเรียนร้อย  เข้าเรียนตรงเวลา  ตั้งใจเรียน
              Friend   :  เเต่งกายเรียนร้อย  เข้าเรียนตรงเวลา  ให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
             Teacher   :   อาจารย์สอนเข้าใจง่ายมีการให้คำแนะนำสำหรับวิธีการสอนต่างๆ


ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น